Văn bản mới

Hỏi -Đáp

28/12/2016 02:57:29 AM

Kính gửi: Cơ quan BHXH tỉnh BRVT.

Tôi có thắc mắc về chế độ thai sản mới năm 2016 của BHXH. Vợ tôi đã đi làm cty và đóng BHXH được hơn 3 năm. Vào tháng 8/2016 vừa rồi vợ tôi đã xin nghỉ việc tại Công ty do sức khỏe yếu, phải ở nhà nghỉ ngơi để dưỡng thai. Thời gian bác sĩ dự sinh là tháng 3/2017. Xin hỏi bên BHXH là nếu chưa đóng BH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không ?  

Tôi được biết theo Nghị định số 115/2015/NĐ-CP thì chỉ cần đóng BHXH đủ 3 tháng trở lên thì vợ tôi sẽ được hưởng chế độ thai sản. Và nếu được hưởng thì vợ tôi được hưởng hoàn toàn chế độ thai sản như mọi người khác đã đóng BHXH đủ 6 tháng hay không ? 

Nhờ bên BHXH xác nhận và hướng dẫn chi tiết giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi của bạn BHXH tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 quy định lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi:

a, Phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

b, Đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH  từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp của vợ bạn đã đóng BHXH được 3 năm, nếu sinh con vào tháng 03/2017 thì từ tháng 04/2016 đến tháng 03/2017 phải đóng BHXH đủ 3 tháng và có chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền phải nghỉ việc để dưỡng thai thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.