Văn bản mới

Hỏi -Đáp

08/12/2016 08:22:26 AM

Kính gửi: Cơ quan BHXH tỉnh BRVT.

Tôi đi làm thực tập và được ký hợp đồng lao động với công ty là 1 năm từ tháng 4/2016 đến tháng 4/2017. Tôi dự sinh vào tháng 11/2016. Đến thời gian đó tôi đã tham gia BHXH được 7 tháng. Vậy cho hỏi tôi có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Vì tôi thấy công ty trả lời phải tham gia trước sinh 12 tháng. Tức tôi sinh tháng 11/2016 thì phải tham gia vào tháng 11/2015 mới được hưởng chế độ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Căn cứ Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản khi đóng từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy, trường hợp của bà, nếu thời gian từ tháng 4/2016 đến khi sinh con có đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì được hưởng chế độ thai sản theo đúng quy định.