Văn bản mới

Hỏi -Đáp

02/12/2016 07:41:11 AM

Kính gửi: BHXH tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu.

Tôi đang làm việc và đóng BHXH bắt buộc tại BHXH tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu đã được 12 năm. Nay tôi bị bệnh và khám vượt tuyến tại bệnh viện Đại Học Y Dược TP. HCM. (Có hóa đơn GTGT mua thuốc và tiền khám của Bệnh viện Đại Học Y Dược TP. HCM ). Vậy cho tôi hỏi: Tôi có được thanh toán khoản chi phí này? Thủ tục như thế nào? Thanh toán ở đâu?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Căn cứ Khoản 3 Điều 22 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 01/7/2014. 

- Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo tỉ lệ, mức hưởng:

Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú.

- Bệnh viện Đại học Y Dược TP Hồ Chí Minh là bệnh viện hạng I tuyến trung ương. Do đó khi người bệnh điều trị nội trú tại đây được hưởng 40% chi phí KCB (mức hưởng theo đối tượng).

- Trường hợp KCB ngoại trú tự đến (không có giấy chuyển tuyến) không thuộc pham vi thanh toán quỹ BHYT.

- Thủ tục thanh toán :

      Thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh (bản sao).
      Hóa đơn viện phí (bản chính).

Nộp hồ sơ thanh toán tại cơ quan BHXH gần nơi cư trú hoặc nơi công tác.