Văn bản mới

Hỏi -Đáp

08/12/2016 08:24:59 AM

Kính gửi: Cơ quan BHXH tỉnh BRVT.

Em làm việc tại công ty gần 2 năm, em có thai và sinh con từ 30//04/2016 cho đến nay đã được gần 8 tháng rồi mà công ty vẫn chua gởi lại tiền thai sản cho em. Em có gọi điện thoại lên BHXH huyện Tân Thành kiểm tra thì nói là công ty em chưa thanh toán tiền cho bảo hiểm nên bên phía bảo hiểm không tiếp nhận hồ sơ thai sản của em. Vì hiện tại con em không có người chăm sóc nên tính xin nghỉ. Cho em hỏi nếu em nghỉ viêc như thế thì tiền thai sản của em có được nhận hay không? Và em phải làm như thế nào mới hợp lý?

Em chân thành cảm ơn.

Căn cứ Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản khi đóng từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy, trường hợp của bà, nếu từ tháng 5/2015 đến tháng 4/2016 có đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì được hưởng chế độ thai sản theo đúng quy định kể cả nếu sau khi sinh bà nghỉ việc.